Xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không?

Xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không?

Xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không? Đây là thắc mắc chung mà nhiều doanh nghiệp cần tìm câu trả lời khi chuyển từ hóa đơn truyền thống sang hóa đơn điện tử. Pháp luật nước ta quy định hóa đơn không những là một bằng chứng chứng minh giao dịch hợp pháp mà hóa đơn còn là 1 công cụ để kê khai và căn cứ tính thuế. Vậy thì hóa đơn khi xuất lùi ngày có tính pháp lý hay không? Bạn đọc hãy tham khảo bài viết này để cùng MobiFone Invoice giải đáp những thắc mắc trên.

Lý giải xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không
Lý giải xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không

Lý giải xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không

Với những ai đã quen thuộc với thể loại hóa đơn in ấn bằng giấy trước đây thì thực sự mà nói, khi đã in ấn ra hóa đơn, nếu chẳng may gặp sự cố, hoặc sai sót thì rất khó. Nếu không muốn nói là không thể sửa chữa được, buộc phải hủy bỏ. 

Tuy nhiên, với sự ra đời của hóa đơn điện tử. Mọi việc sửa chữa đối với chứng từ hóa đơn sẽ trở nên rất dễ dàng và tiện lợi. Vậy thì sau khi sửa chữa thì có thể xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không?

Theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định về lập hóa đơn như sau: Điều 16, khoản 2, điểm a quy định: “Ngày lập hoá đơn bán hàng hoá là thời điểm quyền sở hữu hàng hoá hoặc quyền sử dụng hàng hoá được chuyển cho người mua, cho dù đã nhận được tiền hay chưa.”

Hóa đơn điện tử MobiFone là loại hóa đơn điện tử được nhiều khách đánh giá cao bởi sự tiện lợi và hiệu quả. Tính năng nổi bật của loại hóa đơn này chính là có thể thiết kế mẫu hóa đơn điện tử theo yêu cầu. Để các bạn hiểu hơn về vấn đề này, chúng ta cùng tìm hiểu bài viết: Hóa đơn điện tử MobiFone – Thiết kế mẫu hóa đơn điện tử theo yêu cầu.

=>> Xem chi tiết: Hóa đơn điện tử MobiFone – Thiết kế mẫu hóa đơn điện tử theo yêu cầu

Đối với hóa đơn dịch vụ?

Ngày lập hóa đơn cho dịch vụ là ngày hoàn thành dịch vụ, cho dù đã nhận được khoản thanh toán hay chưa. Nếu nhà cung cấp nhận được thanh toán trước hoặc trong khi thực hiện dịch vụ, thì ngày lập hóa đơn là ngày thanh toán.

Thanh toán tiền điện, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, truyền hình ít nhất 7 ngày liên tục kể từ ngày ghi dữ liệu điện, nước trên đồng hồ. Bên cạnh đó, ngày kết thúc kỳ quy ước đối với dịch vụ viễn thông, truyền hình.

Đối với hóa đơn dịch vụ?
Đối với hóa đơn dịch vụ?

Đối với ngày lập hóa đơn xây lắp

Ngày xuất hóa đơn xây lắp là thời điểm bàn giao nghiệm thu công trình, khối lượng hoàn thành, thanh toán khối lượng lắp đặt. Đơn vị kinh doanh bất động sản, xây dựng kết cấu hạ tầng, mua bán, chuyển nhượng công trình xây dựng nhận tiền thanh toán theo tiến độ thực hiện dự án hoặc thời hạn thanh toán đã thỏa thuận trong hợp đồng, ngày nhận tiền là ngày nộp hồ sơ. 

Đối với dịch vụ xuất khẩu hàng hóa

Ngày lập hóa đơn xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ do người xuất khẩu xác định theo thỏa thuận giữa người nhập khẩu và người xuất khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu chịu thuế là ngày xác nhận thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.

Như vậy, dựa trên các quy định của BTC đã phát hành thì ngày ghi trên hóa đơn phải là ngày phát sinh giao hàng, thu tiền,…để xác định thuế chính xác. Do đó, hóa đơn điện tử xuất lùi ngày sẽ không có giá trị pháp lý.

Quy định về thời điểm xuất hóa đơn theo Nghị định 123

Nghị định 123 tại điều 9 có quy định về thời điểm lập – xuất hóa đơn: Thời điểm lập hóa đơn bán hàng hóa (bao gồm bán tài sản nhà nước, tịch thu tài sản, sung quỹ nhà nước, bán hàng dự trữ nhà nước): là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua cho dù tiền đã được nhận hay chưa.

Theo quy định mới tại Nghị định số 123, Thông tư số 78, do cơ quan thuế hạn chế việc truyền dữ liệu nên việc chậm ngày, số sẽ không còn được thực hiện nữa. Nghị định 123 quy định về 2 hình thức hóa đơn như sau:

Quy định chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử lên cơ quan thuế

Đối với hóa đơn điện tử có mã đại lý: Doanh nghiệp, người nộp thuế sau khi nhập và phát hành hóa đơn sẽ ký điện tử vào hóa đơn để cơ quan cấp mã, sau đó gửi hóa đơn cho người mua. Vì vậy, đồng thời với việc xuất hóa đơn, doanh nghiệp phải gửi hóa đơn đến CQT để cấp mã mới, hợp pháp.

Đối với HĐĐT không có mã của CQT: thực hiện chuyển dữ liệu HĐĐT cho CQT theo 2 phương thức:

– Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử theo Bảng tổng hợp dữ liệu HĐĐT theo Mẫu số 01/TH-HĐĐT Phụ lục IA ban hành kèm theo Nghị định 123.

– Chuyển đầy đủ nội dung hóa đơn áp dụng đối với trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ.

Quy định chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử lên cơ quan thuế
Quy định chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử lên cơ quan thuế

Mức phạt nếu chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử lên cơ quan thuế chậm

Mức phạt nếu chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử lên cơ quan thuế chậm theo quy định về xử phạt hành vi vi phạm quy định về chuyển dữ liệu hóa đơn tại Điều 30 Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

– Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử quá hạn cho cơ quan thuế:

+ Từ 1 – 5 ngày sẽ phải chịu mức phạt từ 2 – 5 triệu đồng

+ Từ 6 – 10 ngày sẽ phải chịu mức phạt từ 5 – 8 triệu đồng

+ Từ 11 ngày trở lên sẽ phải chịu mức phạt từ 10 – 20 triệu đồng

– Không truyền dữ liệu điện tử đến cơ quan thuế sẽ phải chịu mức phạt từ 10 – 20 triệu đồng.

Bạn đọc vừa tham khảo bài chia sẻ giải đáp thông tin xuất lùi ngày hóa đơn điện tử được không? Nếu bạn muốn sử dụng dịch vụ số này của MobiFone Invoice hay truy cập https://mobifone.store/ hoặc liên hệ hotline 1800 9090 để được tư vấn chi tiết.

Xem thêm: